ขอสอบถามเรื่องการADOERของทรูฮิต....แล้วได้เงินเยอะหรือเปล่า

ปล่อยไว้เป็นสีสรรใน web กว่าครับ

เมื่อก่อน ไทยเสียว ก็บอกว่าเป็นสีสันครับ

แต่หลังๆ !!! ไม่รู้จะอธิบายยังไง

ใครอยู่ร่วมกันมา นานๆ คงเข้าใจ

ระวังท่านดุสิต พัฒนาระบบ ส่งบ้อมูลไปเก็บที่ดาวอื่นผ่าน stargate นะเท็น

อ่านกระทู้ท่านดุสิตทีไร เหนื่อยมากๆห่ะ

อ้าว ไหนบอกอยากทำเว็บบอลปลอดโฆษณา แล้วทำไมมาถามเรื่องโฆษณาเนี่ย

เวลามีโฆษณาเด้งขึ้นมาบังหน้าข้อมูลที่กำลังอ่านอยู่

ที่ผมมองหาคือปุ่มกดปิด ไม่ใช่ดูโฆษณา

มารายงานผลครับ…ตอนนี้ผมได้ทดลองติดดูแล้วครับ…แต่ติดเฉพาะหน้าแรก-หน้าสเดียวครับ…หน้าในของเว็บไม่ได้ติด

ผลปรากฏว่ารายได้น้อยมากๆครับ…ผมติดมา3วันได้วันละ30บาทเองครับ…คนเข้าหน้าแรกโชว์แบนเนอร์ของพวกรถเก๋ง…รถยนต์…รถกระบะนับหมื่นคน…คือมีคนเห้นแบนเนอร์ของแบรนด์ดังกล่าวเป้นหมื่นๆคนต่อวัน…แต่คลิ๊กแค่ประมาณ10คนเองครับ…ผมกำหนดคลิ๊กละ3บาท…คาดว่าถ้าติดนาน1เดือนรายได้น่าจะประมาณ1,000บาท

พื้นที่แบนเนอร์100kb…ค่อนข้างหนักเว็บอยู่…สรุปคือคนคลิ๊กน้อยแบบที่เจ้าของเดอะค๊อปบอกผมมาน่ะครับ…แต่ที่คนคลิ๊กน้อยอาจเป้นเพราะว่าผมไม่มีระบบโซเชี่ยลเน็ตเวิร์ค…แต่ทรูฮิตเค้าบอกว่าเค้ามีวิธีการจับผิดการช่วยกันคลิ๊กอยู่ครับ…จริงๆแล้วผมก็ไม่ค่อยเชื่อว่าคนจะกดแค่วันลั10คน…มันน้อยเกินไปจริงๆ…ประมาณว่า1000กว่าคนเห็นแล้วจะกดแค่1คน

ว่าจะลองติดซัก1-23อาทิตย์แล้วคงเอาออกครับ…รายได้น้อยมากๆ…โปรโมทให้พวกแบรนด์ใหญ่ๆฟรีๆ…แต่ก็ทำให้เว็บดูมีระดับขึ้นมาอีกนิดเพราะว่ารถแบรนด์ดังๆมาโฆษณา…แต่จริงๆแล้วแบนเนอร์เด่นๆแบบนี้ผมคิดว่าผมน่าจะได้ค่าเช่าสูงครับ…

ปล.ผมว่าเปิดที่ราคา3,000บาทนี่ สปอร์นเซอร์แย่งกันเลยทีเดียวเชียวล่ะครับผม

ผมเคยบอกว่าที่เว็บบอร์ดจะไม่ให้มีโฆษณาครับ…ตรงเว็บบอร์ดจะแยกจากเว็บไซด์ครับ…แต่ก็ไม่แน่ครับ…อนาคตทุกอย่างเปลี่ยนแปลงได้เสมอ…แต่ที่ผมตั้งใจจะทำแบบนั้นเพราะว่าผมก็เคยเป็นสมาชิกเว็บฟุตบอล…คือผมทุ่มเทกับการเป็นสมาชิกมากๆ…และเว็บฟุตบอลเว้บนั้นก็ไม่มีโฆษณาในเว็บบอร์ดครับ…ทำให้บอร์ดของเค้ามีสมาชิกมากมายมหาศาล…จนในที่สุดวันหนึ่งไม่รู้เพราะอะไรเค้าก็มีโฆษณาในบอร์ด ตอนนั้นผมออกมาทำเว็บของตัวเองแล้ว…ผมเลยไม่รู้ว่าทำไมเค้าเอาแบนเนอร์มาติด…เพราะสมันผมขลุกอยู่ที่บอร์ดเค้านั้นผมก็เป้นคนหนึ่งที่ไม่ชอบแบนเนอร์โฆษณา

พอเวลาผ่านไป หลายปีเค้าก็ให้มีแบนเนอร์ที่เว็บบอร์ด…แต่สมาชิกก็ยังเยอะเหมือนเดิมนะครับหรืออาจเยอะกว่าเดิมด้วยซ้ำทั้งที่ไม่มีการทำseoเลย…ถือว่าเป็นระบบโซเชี่ยลเน็ตเวิร์กขั้นเทพสุดๆจริงๆ…เพราะว่าคนเข้าเว็บเค้าจากปากต่อปาก…ไม่มีการไปโฆษณาอะไรที่ไหนกับใคร…แต่สาเหตุก็คงเป็นเพราะว่าเค้าดังมาก่อนเพื่อนน่ะครับ…เค้าทำเว็บฟุตบอลก่อนเพื่อน…ถ้าให้เค้ามาทำเว้บบอลใหม่ในตอนนี้โดยที่ไม่โปรโมทอะไรเลย…ผมคิดว่าคงโตไม่ได้ครึ่งหนึ่งของอันเก่าแน่นอน…แต่ก็ไม่แน่ถ้าที่เก่าช่วยดัน

ปล.ไปทำงานก่อนนะครับ…

ผมได้ลองทดสอบปรับราคาจากคลิ๊กละ1-3บาทเป็นคลิ๊กละ5บาท…แล้วให้แสดงผลทุกหน้า…ผลปรากฏว่ารายได้มากขึ้นเยอะเลยครับ…ได้วันละ100กว่าบาท…ผมว่าก็ไม่เลวนะครับคนคลิ๊ก20กว่าคน/วัน…แบบนี้ถ้าเก็บไว้ซัก1ปีดดยไม่ถอนก็ถือเป้นการฝากเงินธนาคารที่ดีอีกวิธีเลยนะครับนี่

ครบ1ปีก็จะมีเงินเก็บในทรูฮิตราวๆ40,000บาท/ปีครับ…2ปีกว่าๆก็ได้เงินแสนแล้วครับ

ปล.แต่ผมมีลางสังหรณ์ว่ามันเกะกะเนื้อหาเว็บยังไงไม่รู้นะครับนี่

ผมละเกลียดไอ้ banner ตัวนี้จริงๆ นอกจากอยู่มุมล่างซ้ายเกะกะแล้วเผลอเอาเมาส์ไปลากผ่านมันก็ขยายออกมาทันที แต่ก็ไม่มีปัญหาเพราะ ABP เอาอยู่ นานๆเห็นทีตอนลง windows ใหม่ๆ

เมื่อก่อน ผมก็ไม่ได้ ติดครับ แต่ หลังๆ เค้า พัฒนา และ กรอง คนลงโฆษณา ดีขึ้น และ อัตราการจ่าย สูงขึ้น ก็เลยติดครับ

เรื่องรบกวน คนเล่นเว็บไม๊ ก็รบกวน ครับ แต่มันจำเป็นครับ เว็บ ต้องมีรายได้เลี้ยงปากเลี้ยงท้อง

ถ้า สื่อสารให้สมาชิกในเว็บเข้าใจ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

ผมติดหลายเว็บ อันนี้ แปะให้ดู รายได้ เว็บนึงครับ

แต่ละเว็บก็ได้มากบ้างน้อยบ้าง ปนๆ กันไปครับ

แม่งqouote ตอบตัวเองก็ได้วุ่ย

ทราฟฟิกเว็บท่านวันละกี่คนครับ…ถึง30,000คนไหมครับหรือว่า20,000คนต่อวัน…ผมคิดว่าถ้าเว็บแนวเกมส์นี่คงรายได้สูงนะครับเพราะว่าเด็กคงกดเล่น…เพราะว่าเด็กๆจะมือซน…สมมุติเด็กกดวันละ100คนก็ได้วันละ3-4ร้อยแล้วครับ…สงสัยเว้บเกมส์จะรายได้ดีอย่างที่เค้าร่ำลือกันจริงๆ…เห็นแข่งseoกันโหดมากๆ

แต่หากว่าวันหนึ่งในอนาคตมีฟีดแบ็กจากสมาชิกบอกว่ารำคาญแอ๊ดดูเออร์…ผมคิดว่าคงต้องเอาออก…เพราะว่าจริงๆแล้วแบนเนอร์แบบนี้มันควรราคาค่าเช่าต่อเดือนสำหรับเว็บผมน่าจะเป็นราคาที่สูงครับ…แต่ผมมองอีกแง่ว่าเป็นความน่าเชื่อถืออีกอย่งครับ…ต้องดูๆกันไประยะยาวก่อน