เน็ตมีปัญหาเพราะว่าใช้ adapter แยกเน็ตกับโทรศัพท์

คือว่าตอนนี้บ้านเพื่อนใช้ โทรศัพท์กับเน็ตพร้อมกัน

แบบว่า มันจะมีadapter แยก ที่ค่ายเน็ตให้มา

ปรากฏว่า เน็ตช้า หลุดบ่อยมาก มากถอด adapter ออก

ไม่ใช้โทรศัพท์เน็ตก็ใช้ได้ปกติ เลยเดาว่า สัญญาณมันกวนกัน

แต่ปัญหาคือ บ้านเพื่อนต้องใช้ทั้งเน็ตและโทรศัพท์

จะมีทางไหนแก้ได้แบบว่า ไม่ต้องใช้เงินมากๆบ้างครับ

ประมาณว่า ท่าหา adapter ดีๆ จะช่วยได้ไหม

splitter ไหม

splitter จะมี 2 แบบครับ

แบบ สำหรับแยก โทรศัพท์

กับแยก Adsl กับ โทรศัพท์

ลองเช็คดูว่าเป็นแบบไหน

ต่อถูกไหม

เวลา ต่้อพร้อมกัน ลองยกหูโทรศัพท์ ฟังมีเสียงซ่าๆ ไหม

เช็คดูกล่อง เหลือง ที่ต่อ จากสายโทรศัพท์ภายในหลวมไหม

เช็คโทรศัพท์ ปกติดีหรือไม่!

สายถูกรบกวน จาก สายไฟ หรือป่าว

แยก Adsl กับ โทรศัพท์

อันนี้ครับ

ไปหาซื้อ spiltter น่ะครับ

มีเสียงซ่าครับ

ซื้อใหม่มาลองดูครับตัวละไม่กี่บาท 25-75บาทเองมั้ง ช่วงนี้หน้าฝนฟ้าคะนอง Spritter อาจะะชำรุดเสียหายได้ง่าย อันเนื่องมาจากไฟรั่วหรือสไปส์เข้ามาทางสายโทรศัพท์ครับ ^^’

ผมทำแบบบ้านๆครับ ต่อตรงแยกสองสายไปโทรศัพท์ และ อีกสายไปเน็ต แรงดีเหมือนกันครับ ไม่ใช้ spiltter

Spliter ทำหน้าที่กรองสัญญาณจากตัว Modem ไม่ให้ไปกวนโทรศัพท์ครับ ถ้าไม่ใส่จะได้ยินเสียงรบกวนเวลาคุยโทรศัพท์

สายที่ต่อเข้าโทรศัพท์ทุกเครื่องจะต้อง ผ่านออกมาจาก spliter ถ้าไม่สามารถผ่าน spliter ก่อนแล้วจึงไปพ่วงแยกไปจุดต่างๆ

ก็สามารถใช้วิธีใส่ spliter ทุกจุดที่ต่อโทรศัพท์ได้เช่นกัน

Tel Line ----- Spliter ----------- Modem

|

|

|------------------ Phone 1

|------------------ Phone 2

|------------------ Phone 3

Tel Line ---------------------------- Modem

|

|

|--------- Spliter 1 --------- Phone 1

|--------- Spliter 2 --------- Phone 2

|--------- Spliter 3 --------- Phone 3

ลองต่อตรงดูครับ ซ่าไหม

ซ่า มี 2 กรณี

สายโทรศัพท์ หลวม ช๊อต กวนกัน ไม่ก็โทรศัพท์มีปัญหา ดูที่หู หรือ สายที่ต่อเข้าตัวเครื่อง

หากยังซ่า ลองเปลี่ยนโทรศัพท์ หากแน่ใจไม่ได้เป็นที่โทรศัพท์ ยังซ่า ตามช่าง

หาก ซ่าเฉพาะ ต่อ กับ Spliter ลองหายืม หรือซื้อมาเปลี่ยน ไม่หายอีก ตามช่าง

น้องคิวตามพี่แมนเลยครับ เคยประสบปัญหานี้เหมือนกันครับ ชนิดที่เรียกได้ว่าโทรศัพท์เข้าเน็ตหลุด ใครยกหูแม้ไม่มีโทรศัพท์เข้าก็เน็ตหลุด

วิธีแก้ไขแล้วได้ผลที่เคยทำคือ อย่าให้สัญญาณเน็ตวิ่งเข้าโทรศัพท์ได้แม้แต่เครื่องเดียวครับ เหมือนภาพที่พี่แมนเขียนให้ดู

เอาง่ายๆ

1. ใช้ Spliter 1 ตัวครับ แยกโทรศัพท์และเน็ตออกจากกันตั้งแต่จุดแรกที่เข้าบ้านเลย และช่อง Phone จะไปต่อพ่วงโทรศัพท์อีกกี่เครื่องก็ไม่มีปัญหาครับ ส่วนช่อง ADSL ก็ใช้เน็ตได้อย่างเดียวครับสัญญาณโทรศัพท์ไม่วิ่งไป

2. ใช้ Spliter เท่ากับจำนวนโทรศัพท์ที่ต่อพ่วงครับ เสียบก่อนเข้าโทรศัพท์จาก Phone ไป Phone ครับรู ADSL ไม่ต้องเสียบอะไร ต้องมี Spliter ทุกจุดที่โทรศัพท์เดินสายไปเท่ากับจำนวนโทรศัพท์ครับ ส่วนสายไหนไป Router ก็เสียบแต่รู ADSL ครับ รู Phone จะเสียบโทรศัพท์หรือไม่ก็ได้ครับ วิธีนี้จะกัน ADSL ไม่ให้เข้าโทรศัพท์ทุกเครื่องในบ้านครับ แต่เปลือง Spliter หน่อย

เจ ครับ ^^

หือๆๆ พี่เจ จําผมไม่ได้ ผมเท็น หือๆๆๆ

เศร้า ตอนนี้อาศัยต่อตรงครับ งดใชฃ้โทรศัพท์บ้าน ก็เล่นได้ปกติ แหะๆ

พี่จำได้แหละแต่รีบพิมพ์ 555+