ถามเรื่องการ ใช้งาน 1u ครับ

คือ สมุติผมลงทุน ซื้อเครื่อง 1U ไปวาง colo

ผมสามารถ ที่จะให้คนอื่นเช่าพื้นที่มากกว่า 1 คนได้ไหมครับในเครื่อง 1u

ถ้าได้ ใช้การแบ่งพื้นที่ กับ ip คล้ายๆ vps หรือป่าวครับ

ถ้าถามถึงความคุ้ม กับการนำไปทำธุรกิจเล็กๆ เครื่อง 1U ไม่ดีมาก 25k ไรแบบนี้ อ่าครับ

ถ้าเช่าเฉพาะพื้นที่ก็จะเรียกว่า Shared Web Hosting ครับ

แต่ถ้าคุณทำ Virtualization

ใช้ได้มากกว่า 1 คนครับ
มีเครื่องมือช่วยในการจัดการ ที่เรียกว่า Control panel

ใช้แค่ 1 ip ก็สามารถใช้ได้เป็นร้อยเป็นพันเว็บครับ

1 IP มีได้หลายๆเว็บครับ ที่เรียกกันว่า Virtual Host ครับ

DirectAdmin ทำให้ใช้งานได้มากกว่า 1 คนอยู่แล้วครับ

วาง โคโล ก็มี ไอพีแถม ติดมาอยู่แล้วครับ

:slight_smile:

ืำทำ VPS น่าขะได้เยอะนะ

ถามนิดครับ 1ยู มันวาง เครื่องเล็กๆกินไฟน้อย 2 เครื่องหน้าตู้/หลังตู้ มันผิดกติกาไหม

วางได้ ใช้ได้ ไม่มีผิดกติกา ผมว่าผู้รับวางเครื่องโคโลน่าจะชอบซะอีก เพราะพื้นที่เดียววางได้ถึง 2 เครื่อง

ก็ลองคุยเรื่องค่าวางกันดูครับ ว่าเขาลดให้ได้เท่าไร (คุณคงไม่คิดจะจ่ายแค่เครื่องเดียวนะ…เพราะมันก็กระไรอยู่)