เว็บไซด์ในตำนาน 1997-2002

คลิกที่รูปเพื่อขยาย

:blink:

ผมทันทุกเว็บเลยแหะ มีอยู่ 2 เว็บที่ผมเคยทำในนั้นด้วย

ผมเล่นเน็ตตั้งแต่บางเว็บข้างบนยังไม่เกิดเลย (google, hansa, dek-d, hi-5, chaiyomail, teenee) :slight_smile:

ของ Sanook มันยังไม่เก่านะ หน้านั้นมันหลังจากย้ายมาอยู่กับ Mweb แล้ว

ปล. logo เดิมๆ ของ sanook จะคล้ายๆ Yahoo

mweb.co.th แต่ก่อนเป็นเว็บท่าเริ่มต้นที่เข้า ชอบอ่านผลบอลกะเล่นเกมจัดทีม พอยุบย้ายไปรวมกับสนุกแล้วอะไรๆมันก็ถูกกลืนหายไปก็ไม่ได้เข้าอีกเลย

นึกไม่ค่อยออก

เล่นแต่ madoo

^^

ถ้าเวบในตำนานผมจะนึกถึง

ศาลานกน้อย ของลุงเปี๊ยก
VOP อันนี้จำไม่ได้ว่าของใคร ต้นตำหรับเวบท่าภาษาไทยในยุคแรก
Pantip ชุมชน online แรกที่ผมรู้จักและเป็นสมาชิกระดับ VIP (เพราะความเก่าของอายุสมาชิก)
Thaimail อีเมลฟรีของไทยที่ผมใช้ในยุคแรก และใช้อยู่ทุกวันนี้
Yahoo เวบ serch เวบแรกที่รู้จัก และเป็นเวบแรกที่เข้าเมื่อเล่นอินเตอร์เน็ตเป็นครั้งแรก เมื่อปี 2538

ใช่เลยครับพี่ธี เด็กสมัยนี้คงไม่รู้จัก ลุงเปี๊ยก แห่ง ศาลานกน้อย ส่วนสารบัญเว็บไทย ต้นตำรับก็คือของคุณ VOP นี่แหละครับ

อาจจะไม่เก่ามาก แต่ไม่มีอะไรมันส์เท่า

leninternet.com แล้ววคร้าบบ

Poker ทีเป็น หมื่นๆ แสน ๆ เจ๊ง ก็วิ่งหมูเก็บเหรียญ

ขอบอกว่าอยากเล่นเกมส์แบบนั้นเหลือเกินนนน 555++

หว่า

Vop ก็ของพี่ Vop (Mr.Vop) ไงคะ

แต่อยากเล่น talk ใน unix อีกอะ หนุกดี

[quote author=Freedomlover link=topic=20001.msg189950#msg189950 date=1244279125]
หว่า

กระทู้เช็คอายุ

กรรม… ไม่น่าหลวมตัวเลย อิๆ :slight_smile:

พอดีผมจำได้ช่วงเวลานั้นผมเพิ่งสามขวบ :smiley:

อันนี้เหมือนผมเลยครับ

Sanook

ดูแต่ล่ะอัน กับปัจจุบัน

มือใหม่ นำไปศึกษาเอานะครับ
ว่า เว็บดังเว็บใหญ่ในปัจจุบัน เมื่อก่อนหน้าตาแบบไหน
พยายามเข้าครับ

มีใครรู้จักเว็บ jorjae.com มั่งครับ
เป็นเว็บแรกที่ผมทำ มาตอน 1999 ครับ
พอดีเป็นเด็กน้อยหัดทำเว็บ - -* แอบมาเช็คเรตติ้งย้อนหลัง

ผมทำ streaming vdo เป็นรายแรกในประเทศ บนเว็บ jorjae.com เลยครับ (เด่วนี้ธรรมดาไปแล้ว)
แล้วแอบคลอดอีกเว็บ idirex.com ทำระบบ ให้ d/l ringtone / โลโก้ มือถือ 3310 เป็นรายแรกในประเทศเช่นกัน

รู้จักครับ จำได้ว่ามีแจกฟรีโฮสติ้งด้วย