10 ธันวาคม ตี3.30 กสทเปลี่ยนrouter

เนื่องจากในวันอาทิตย์ที่ 10

internetthai

เพิ่มเติมให้ละกัน

[quote]หัวเรื่อง :

เปลี่ยน Router เกี่ยวกับ Internet
ถ้าไม่ Shut Down เครื่องข้อมูลจะเสียหายหรอครับ???

หรือ Router ไฟ หว่า ชักงงละ

ผมก๊อบคุณเอิร์ทมาอ่ะครับ ข้อมูลสอบถามคุณเอิร์ทครับผม

ขอบคุณมากครับ ที่กรุณาแจ้งข่าวให้ทราบ แต่ขณะนี้ผมยังไม่ได้รับแจ้งจากทาง CSLoxinfo เลยครับ พรุ่งนี้จะโทรไปสอบถามความชัดเจนอีกครั้ง +1 ให้แล้วนะครับ สำหรับ จขกท.

คือ ISSP ได้รับบทเรียนเรื่องชดเชยค่าเสียหายที่ทำไฟดับและทำให้เครื่องเซอร์ฟเวอร์ในตู้ผมพังไปเครื่องหนึ่ง เขาตึงประกาศออกมาเป็นทางการแบบนี้ เพื่อที่จะนำมาเอาเรื่องไม่ได้ หากลูกค้าไม่ปฎิบัตตามอ่าครับ

ที่ผมเคยเล่าให้ฟังไงครับ ที่ทำไฟดับทั้งห้อง ตอน MA ระบบ
แต่ก็ได้รับชดใช้นะตรับ โชคดีที่ HDD ไม่พังครับ นอกนั้นพังหมด อิอิ ทั้ง mainboard, cpu, power supply

ตามที่ประกาศมา… ยืนยันว่าเป็นเรื่องจริง และต้องปฎิบัตตาม หากเกิดความเสียหายทางเขาจะไม่รับผิดชอบครับ
เข้าใจว่าใช้อ้างอิงดังกล่าวครับ

ท่าน Devone ครับ
ISSP ยังไม่ได้ประกาศนะครับ

อ้าว… ลูกค้าส่ง message แบบนี้มาให้ผมทาง msn เมื่อคืนว่า ISSP ประกาศ
งั้นผมก็ยืนยันข้อมูลผิดพลาดไปครับ

ผมก็ไล่เช็คเมล์และ sms แล้วก็ไม่มีแจ้งมาจาก ISSP เช่นกัน
แล้วประกาศนี้มาจากไหน ISP ไหนเป็นผู้ลงประกาศครับเนี้ย…

ยืนยันด้วยคนครับ ผมได้รับ e-mail จาก cslox ตามข้างล่างนี้ครับ
Dear Valued Subscribers,

CS LoxInfo would like to inform you that CAT Telecom will operate the maintenance of
National Internet Exchange (NIX) circuit which leads to an interruption in domestic traffic exchange
among ISPs for 30 minutes approximately during 04:00 a.m. to 06:00 a.m. of December 10, 2006.

During the maintenance period, CS LoxInfo will reroute the domestic traffic through our
International Internet Gateway for continuous communication within Thailand. This may cause
the customer to experience slow access to the Internet. However, CS LoxInfo engineer will closely
monitor to reduce an effect that might occur.

For further information, please contact our Customer Support at 0-2263-8222, 24 hours a day,
7 days a week or email to support@csloxinfo.com.

CS LoxInfo would like to apologize for the inconvenience.

Thank you for using CS LoxInfo.

Yours faithfully,

Same Announcement in Thai

เรียน ท่านผู้ใช้บริการ

บริษัท ซีเอส ล็อกซอินโฟ จำกัด (มหาชน) ขอเรียนให้ท่านทราบว่า กสท โทรคมนาคม จำกัด (มหาชน)
(CAT Telecom PLC.) จะทำการบำรุงรักษาวงจรอินเทอร์เน็ตภายในประเทศ (National Internet Exchange-NIX) ซึ่งส่งผลกระทบให้การสื่อสารข้อมูลภายในประเทศของผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ตทุกรายขัดข้อง เป็นเวลาประมาณ
30 นาที ระหว่างช่วงเวลา 04.00 น. จนถึง 06.00 น. ของวันอาทิตย์ที่ 10 ธันวาคม 2549

ในระหว่างการบำรุงรักษานั้น ซีเอส ล็อกซอินโฟ จะทำการโอนย้ายการสื่อสารข้อมูลภายในประเทศออกไปยัง
วงจรระหว่างประเทศแทนเพื่อให้การสื่อสารข้อมูลภายในประเทศเป็นไปอย่างต่อเนื่อง ซึ่งอาจมีผลให้การใช้งาน
อินเทอร์เน็ตของท่านล่าช้ากว่าปกติ

[quote author=thaihostzeed link=topic=4971.msg41400#msg41400 date=1165599276]
เนื่องจากในวันอาทิตย์ที่ 10

ผมเช็คข้อมูลกับ internetthai แล้วข่าวเรื่อง กสท.ป MA ระบบเป็นความจริง แต่เรื่องเราต้องปิดเครื่องเนี่ย ที่ internetthai เครื่องผมไม่เกี่ยวครับ แต่ก็ใช้งานเน็ตไม่ได้อยู่ดี

“MA ระบบไฟ หรือ UPS” โดนมาแล้ว…

ISSP ทำโดยไม่ได้แจ้งทางเมล์หรือ SMS เพราะบริษัทที่รับทำ MA UPS บอกว่า มั่นใจได้ว่าไม่ผิดพลาด
แต่ก็ได้เกิดความผิดพลาดเกิดขึ้น

นึกถึงตอนนั้นก็ใจไม่ดีครับ ทุกเครื่องดับหมด และเปิดใหม่ & รีสตาร์ทใหม่ (คือเปิดแล้วมันไม่ boot) กว่าจะทำได้ครบทุกเครื่อง เกือบครึ่งชั่วโมงครับ

หลังผ่านเหตุการณ์นั้น ก็เข็คครับ เลยจัดหา " KVM Remote On Net " มาใช้งาน…ก็เพราะจากปัญหานี้แหละครับ
โชคยังดีที่ hdd ไม่พังครับ แต่เครื่องพังไป 1 เครื่องจากทั้งหมด

แต่เครื่องนั้นมันก็อายุอานามก็ 5 ปี ได้แล้วครับ ทำงาน 24X7 ไม่เคยปิดเลย แถมเป็น board SIS ด้วย หุหุ
แต่ทาง issp ก็รับผิดชอบจัดหาให้ใหม่ทั้งเครื่องครับ มีความรับผิดชอบดีครับ ถือว่าโอเค…ครับ

หาก hdd เสีย… ฝันร้ายแน่นอน เพราะลูกค้าแจ้งกับทางเราแล้วว่า "เอาเรื่องหนัก"
คิดถึงเหตุการณ์นั้นแล้วก็ยังสยองๆ อิอิ

อย่างที่กล่าวไปนะครับว่าข่าวนี้ปมได้มาจากคุณเอิร์ทนะครับ ส่วนเรื่องปิดเครื่องเนี่ย คงเป็นคำแนะนำ แต่ไม่ทราบว่าจะispหรือจากคุณเอิร์ทนะครับ

อืม ผมก็ ได้ รับแล้ว นะครับ ( CSloxinfo) ว่า จะมีการ ดาว์ 30 นาที

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่แจ้งให้ทราบนะครับ รวมทั้งหลาย ๆ ท่านที่รายงานความคืบหน้า

ต้องไปนั่งเฝ้ามะเนี่ยเสี๊ยวเสียวเดี่ยวเหมือนisspดับยาว หุๆ

ตีสี่ เช้าวันอาทิตย์ที่ 10 ใกล้แล้วครับ อีกไม่ถึง 12 ชม

มารับทราบเช่นกันครับ แล้วก็ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

วงการเดียวกันครับ