เพราะอะไรอยู่ๆอันดับก็ร่วงคับจาก 10+ กลาย เป็น 100+ คับ

Google วันนั้นเขาทดลองการจัด Index ใหม่น่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่า ไม่รู้ว่ามันเปลี่ยนวิธีจัดอันดับด้วยหรือเปล่าอะนะ
ใครจะทำอะไรก็ทำเถอะผมว่านะ เพราะเวลาผม search keyword บางตัวแล้วไปเจอพวกเว็บที่มันไม่ตรงกับ keyword
ผมก็ Report ไปที่ Google เลยว่า Spam keyword แบบจงใจเลย เช่น Kapook เนี่ยเจอไปหลายละ

เกี่ยวกับ Google Caffeine ระบบที่ Google ทำมาหรือเปล่า

มีงี้ด้วย เนอะไม่รู้เลยนะเนี่ย -*-

ฮ่าๆ ของผมก็พึ่งโดนไปเมื่อ วันจันทร์ ที่ผ่านมาครับ
Google ตอนนี้มันแทบจะเก็บข้อมูลชองแต่ละ Site แบบ Realtime แล้วครับ ดังนั้นเว็บใหนไม่ค่อย update content ก็จะล่วงๆลงไป ซึ่งเว็บผมติดอันดับหนึ่งในไทยมานานละ ก็ยังล่วงเลยครับ เดี๋ยวลองไปลงเครื่องใหม่ก่อนนะ แล้วเจอกัน Google

ทำงั้นเลยเหรอครับ…

เว็บใหนไม่ค่อย update content ก็จะล่วงๆลงไป ตามสเตปครับ

ความหมายของ backlink ใน algrorithm google caffeine ตัวใหม่ก็ไม่ใช่พวก ลายเซ็นต์ หรือ comment ตามเว็บบล็อกเหมือนเดิมแล้วด้วยอ่ะครับ

ลองตามอ่าน twitter ของ mattcutts ดูครับ backlink ตอนนี้มันออกไปทางแนวๆของเว็บพันทิพอ่ะครับ คือการที่ user กดเก็บเข้าคลังกระทู้ แล้ว user กดจากหน้าคลังกระทู้ไปเปิด url เป้าหมายจะได้รับการมองว่าเป็น backlink มากกว่า

เว็บไหนที่ให้บริการ bookmark นี่ คงโดนรุมทึ้งในไม่ช้าเช่นเว็บพวก delicious แนวนั้นๆอ่ะครับ

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่ เดี๋ยวจะลองไปหามาอ่านครับ